MASUSING BANGHAY
ARALIN SA PAGTUTURO
NG ARALING
PANLIPUNAN VIII
-LynnierfT
I. LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang iba’t - ibang pangkat ng tao sa lipunan ayon sa Sistemang Caste;
B. Napaghahambing ang bawat pangkat ng tao sa lipunan; at
C. Naipapahayag ang kanilang damdamin kaugnay ng Sistemang Caste.
II.PAKSANG ARALIN:
A. Paksa : Ang Sistemang Caste
B. Sanggunian : ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,pahina 148-150,
Kasaysayan ng Daigdig, pahina 72-74
C. Kagamitan : biswal, LCD at iba pa
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Gawaing Guro
Gawaing mag-aaral
1. Pangganyak
“PAINT A PICTURE”.
B. PANLINANG NA GAWAIN:
1. Paglalahad
Mula sa inyong gawain kanina,
Ano sa palagay ninyo ang ating tatalakayin ngayong araw?
(Magtatas ng kamay ang mga
mag-aaral)
Ito po ay tungkol sa Sistemang
Caste.
Tama .
Ang ating tatalakayin ngayong
araw ay tungkol sa Sistemang Caste.
2. Pagtatalakay
Ano nga ba ang Sistemang Caste?
Manaly
4. Aplikasyon/Pagsasagawa
“PAPUTUKIN MO AT PAPANGKATIN KO”.
IV. PAGTATAYA :
Panuto:
Kumpletuhin ang mga sumusunod
na salita. Isulat ang mga akmang letra sa
patlang.
Gawin ito sa papel.
1.
_ _ _ _U_ _ _ _ _ _ _ - sila ang
tinuturing na outcast ng lipunan.
2. _ a_ _ _ _ _ - magsasaka at
mangangalakal.
3. _ _ _ h _ _ _ - ang una at ang
pinakamataas na antas sa Sistema
ng Caste.
4. _n _ _ _ - bansang pinagmulan ng
Sistemang Caste.
5. _ _h _ _ _ _ _ _ _ - ang pangkat
na kinabibilangan ng mandirigma.
V. TAKDANG-ARALIN:
Panuto:
Alamin ang mga sumusunod:
1. Mga imperyo sa Timog Asya.
2. Ano ang nagging kontribusyon
ng mga pinuno sa pag-unlad ng
kanilang imperyo?
3. Paano bumagsak ang mga naturang
imperyo sa Timog Asya?
4. Ano-ano ang nagging ambag ng
mga imperyong ito sa kasalukuyang
kabihasnan?
-ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
pahina 1148-150,
Kasaysayan ng Daigdig,pahina 72-74